Vợ không đóng BHXH chồng vẫn được trợ cấp thai sản 24/08/2016

Vợ không tham gia đóng BHXH nhưng chồng vẫn được hưởng trợ cấp thai sản. Các bạn nhất định phải biết quy định này để không phải chịu thiệt thòi nhé!

 Giảm ngay 10% khi đặt bàn đến với nhà hàng Wanbi Sabi Vườn Nhật
 Top 10 quán ăn trưa ngon hấp dẫn nhất ở Hà Nội


Vợ không tham gia BHXH, nhưng có chồng tham gia thì có được hưởng trợ cấp thai sản không? là câu hỏi mà nhiều gia đình băn khoăn. Mình đã được kế toán trưởng giải thích, giờ chia sẻ lại cho bạn như sau: Trong trường hợp nếu chỉ có chồng tham gia BHXH mà vợ không tham gia, khi vợ sinh con.

Vợ không đóng BHXH chồng vẫn được trợ cấp thai sản ảnh 1

Tim hiểu kỹ chế độ trợ cấp thai sản để không bị thiệt thòi

Người chồng được hưởng các chế độ trợ cấp thai sản sau:

1. Thời gian nghỉ thai sản của người chồng khi tham gia BHXH.

Theo Quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội, người chồng sẽ được nghỉ như sau:

• Được nghỉ 05 ngày làm việc nếu vợ sinh thường.

• Được nghỉ 07 ngày làm việc nếu vợ sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi.

• Nếu vợ sinh đôi thì chồng được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

• Nếu vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì chồng được nghỉ 14 ngày làm việc. (Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản sẽ được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.)

Có thể bạn quan tâm

   • Top 10 địa chỉ ăn lẩu hải sản ngon nhất không thể bỏ qua tại Hà Nội

   • Giảm ngay 10% khi đến với nhà hàng Botanica Giảng Võ

2. Trợ cấp thai sản được hưởng khi người chồng tham gia BHXH.

Người chồng sẽ được nhận 1 khoản trợ cấp thai sản gấp 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Ví dụ: Anh Lê Văn Tân làm công ty, có tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) và bảo hiểm y tế (BHYT), còn vợ anh Tân ở nhà nội trợ, không tham gia BHXH. Vợ anh Tân vừa sinh con, phải phẫu thuật, như vậy anh Tân sẽ được hưởng chế độ thai sản như sau:

Anh Tuân được nghỉ chế độ thai sản là 7 ngày, tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. Tại thời điểm hiện nay, năm 2016 thì anh Tân sẽ được hưởng trợ cấp thai sản bằng 1.21tr/tháng*2 tháng = 2.42 triệu.

Lưu ý đối với chế độ trợ cấp thai sản

Nếu vợ sinh con vào hoặc sau ngày 1/1/2016 khi Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 chính thức có hiệu lực và chồng là lao động đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội thì sẽ được hưởng chế độ trợ cấp thai sản khi vợ sinh con. Các quy định trên được thể hiện rõ tại Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 và tất nhiên nó đã có hiệu lực ở thời điểm hiện tại. Nhiều người không biết quy định này nên để mất quyền lợi. Không nhất thiết người vợ phải tham gia bảo hiểm xã hội thì mới được hưởng trợ cấp thai sản đâu nhé!

----------------------

BÀI VIẾT TƯƠNG TỰ:



hanglt

24/08/2016

Nếu bạn thấy bài viết này hữu ích, hãy chia sẻ và bình luận ngay nhé!

Có thể bạn quan tâm

Chat ngay để được tư vấn

Đang tải...
Bạn vui lòng điền các thông tin dưới đây để bắt đầu chat ngay.


0